న్యూఢల్లీి, మార్చి 8: లోక్‌సభ ఎన్నికలు సవిూపిస్తున్నాయి. అభ్యర్థులను ప్రకటించడంతో పాటు ఆగ్రహించిన నేతలను బుజ్జగించి, పొత్తులు సెట్‌ చేసి మళ్లీ పాత మిత్రులను ఏకతాటిపైకి తెచ్చి బలాన్ని పెంచుకునేందుకు పార్టీలు ప్రయత్నిస్తున్నాయి. కేంద్రంలో అధికారంలో ఉన్న నేషనల్‌ డెమోక్రటిక్‌ అలయన్స్‌ కి నాయకత్వం వహిస్తున్న భారతీయ జనతా పార్టీ ఈ ఎన్నికల్లో ‘అబ్కీ పార్‌, 400 పార్‌’ నినాదాన్ని ఇచ్చింది. ఇప్పుడు ఈ నినాదాన్ని ఎన్నికల ఫలితాల్లోకి అనువదించడానికి తూర్పు నుండి పడమర, ఉత్తరం నుండి దక్షిణం వరకు సవిూకరణాలను సెట్‌ చేయడంలో పార్టీ బిజీగా ఉంది.బీహార్‌లో నితీష్‌ కుమార్‌ నేతృత్వంలోని జనతాదళ్‌ యునైటెడ్‌ , ఉత్తరప్రదేశ్‌లో జయంత్‌ చౌదరి నేతృత్వంలోని రాష్ట్రీయ లోక్‌ దళ్‌ , హెచ్‌డి దేవెగౌడ నేతృత్వంలోని కర్ణాటకలో జనతాదళ్‌ సెక్యులర్‌ ఎన్‌డిఎలోకి తిరిగి వచ్చిన తర్వాత ఇప్పుడు తాజాగా ఒడిశా, ఆంధ్రప్రదేశ్‌ రాష్ట్రాల నుంచి మిత్రులను చేరదీస్తోంది బీజేపీ. చంద్రబాబు నాయుడు నేతృత్వంలోని తెలుగుదేశం పార్టీ , ఒడిశా నుంచి అధికార పార్టీలో చేరనున్న నవీన్‌ పట్నాయక్‌ నేతృత్వంలోని బిజూ జనతాదళ్‌ పై చర్చలు జోరందుకున్నాయి. ఈమేరకు ఢల్లీి వేదికగా జరిగిన చర్చలు ఫలించాయి.2018లో ఏపీకి నిధుల అంశంలో ఎన్డీయేతో విభేదించి చంద్రబాబు నాయడు కూటమి నుంచి బయటకు వచ్చారు. ఆ తర్వాత ఈ రెండు పార్టీల మధ్య తీవ్ర స్థాయిలోనే మాటల యుద్ధం జరిగింది. తామైతే మిత్రుల్ని వదులుకోలేదని.. ుఆఖ తొందరపడిరదని ఃఏఖ నేతలు చెబుతూ వచ్చారు. ఇక, తాజాగా అసెంబ్లీ, పార్లమెంట్‌ ఎన్నికల వేళ, పాత మిత్రుల మధ్య పొత్తు రెన్యువల్‌ అయ్యింది. ఇప్పుడు సీట్ల పంచాయితీ తేలాల్సి ఉంది.బీహార్‌లో బీజేపీ తొలి విజయం సాధించింది. ప్రతిపక్షాల ఐక్యత సాధనకు రూపశిల్పి అయిన నితీష్‌ కుమార్‌ పార్టీ ఏఆఙ విపక్ష కూటమికి దూరమై తిరిగి ఔఆంలోకి వచ్చింది. యూపీలో, పశ్చిమ యూపీ రాజకీయాలపై మంచి ప్రభావం చూపిన ఆర్‌ఎల్‌డీ కూడా ఎన్డీయేలో చేరగా, కర్ణాటకలో జేడీఎస్‌ను ఏకతాటిపైకి తీసుకురావడంలో బీజేపీ కూడా విజయం సాధించింది. ఇది ఎన్డీయేలోకి వచ్చే పార్టీల వ్యవహారం. చిన్న స్ధాయిలో కూడా ఇతర పార్టీలకు చెందిన నేతలను తమ గూటికి చేర్చుకునేందుకు బీజేపీ రాష్ట్ర స్థాయిలో స్క్రీనింగ్‌ కమిటీని ఏర్పాటు చేసింది.మహారాష్ట్ర నుంచి అరుణాచల్‌, పశ్చిమ బెంగాల్‌, తమిళనాడు వరకు చాలా మంది ఇతర పార్టీల నేతలు ఇటీవలి కాలంలో బీజేపీలో చేరారు. మహారాష్ట్ర మాజీ ముఖ్యమంత్రి అశోక్‌ చవాన్‌ కాంగ్రెస్‌ను వీడగా, పశ్చిమ బెంగాల్‌కు చెందిన తపస్‌ రాయ్‌ టీఎంసీని వీడి బీజేపీలో చేరారు. అరుణాచల్‌ ప్రదేశ్‌లోని నలుగురిలో ముగ్గురు కాంగ్రెస్‌ ఎమ్మెల్యేలు, బీహార్‌లో ఆర్జేడీ, అరడజనుకు పైగా కాంగ్రెస్‌ ఎమ్మెల్యేలు ఇప్పటివరకు బీజేపీలో చేరారు. గుజరాత్‌లో కాంగ్రెస్‌ మాజీ రాష్ట్ర అధ్యక్షుడు అర్జున్‌ మోద్వాడియా, మాజీ ఎమ్మెల్యే అంబరీష్‌ దేర్‌, తమిళనాడులో 16 మంది అన్నాడీఎంకే మాజీ ఎమ్మెల్యేలు, మాజీ ఎంపీలు బీజేపీలో చేరారు.ఎన్డీయే నుంచి వైదొలిగిన పార్టీలు తిరిగి వస్తున్నట్లే పంజాబ్‌లో శిరోమణి అకాలీదళ్‌ పునరాగమనంపై చర్చ సాగుతోంది. తెలంగాణ ఎన్నికల్లో ఓటమి తర్వాత కేసీఆర్‌ నేతృత్వంలోని భారత రాష్ట్ర సమితి లేదా బీఆర్‌ఎస్‌ కూడా బీజేపీతో చేతులు కలుపుతుందనే చర్చ జరుగుతోంది. అయితే ఎన్డీయేలోకి తిరిగి వస్తారన్న ఊహాగానాలను అకాలీదళ్‌ నేతలు కొట్టిపారేస్తున్నారు. యూపీలో ప్రతిపక్ష సమాజ్‌వాదీ పార్టీ (ఎస్పీ) చీఫ్‌ విప్‌గా ఉన్న మనోజ్‌ పాండే, పవన్‌ పాండే, పూజా పాల్‌ సహా ఏడుగురు ఎమ్మెల్యేలు, హిమాచల్‌లో కాంగ్రెస్‌కు చెందిన రాజేంద్ర రాణాతో సహా ఆరుగురు ఎమ్మెల్యేలు బీజేపీ అభ్యర్థికి అనుకూలంగా క్రాస్‌ ఓటు వేశారు. వీరంతా కూడా బీజేపీలో చేరతారనే చర్చ సాగుతోంది. కేరళలో ఏకే ఆంటోనీ తనయుడు అనిల్‌ ఆంటోనీ తర్వాత ఇప్పుడు మరో మాజీ సీఎం కరుణాకరన్‌ కూతురు పద్మజ వేణుగోపాల్‌ కూడా బీజేపీలో చేరుతున్నారు.

By admin

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *