దేశంలో గుండెపోటు మరణాలు పెరిగాయి. 2021తో పోలిస్తే 2022లో హార్ట్‌ స్ట్రోక్‌ మరణాలు 12.5వాతం పెరిగినట్లు ఎన్సీఆర్బీ నివేదిక వెల్లడిరచింది. ఈ కాలంలో 56,653 మంది ఆకస్మిక మరణాలు సంభవించినట్లు పేర్కొంది.గత ఏడాది కాలంలో ఆకస్మిక మరణాల కేసులు గణనీయంగా పెరిగాయి. పలువురు జిమ్‌లో వర్కవుట్‌ చేస్తుండగా.. ఒకరు డ్యాన్స్‌ చేస్తూ కిందపడి ఎంతో మరణించారు. ఈ విధంగా, ఆకస్మిక మరణాలకు సంబంధించి నేషనల్‌ క్రైమ్‌ రికార్డ్స్‌ బ్యూరో యొక్క షాకింగ్‌ గణాంకాలు వెలుగులోకి వచ్చాయి. ఎన్‌సిఆర్‌బి ప్రకారం, 2022 సంవత్సరంలో దేశవ్యాప్తంగా 56 వేల 653 మంది ఆకస్మికంగా మరణించారు. ఇది గతేడాది కంటే దాదాపు 12% ఎక్కువ. వీరిలో 57% మరణాలు గుండెపోటు కారణంగా సంభవించాయని పేర్కొంది. ఔఅఖీః నివేదిక రాష్ట్ర పోలీసు విభాగాలు అందించిన డేటా ఆధారంగా రూపొందించింది. ‘ఆకస్మిక మరణాలు’ తక్షణం లేదా గుండెపోటు, మెదడు రక్తస్రావం కారణంగా సంభవించే ఊహించని మరణాలుగా నిర్వచించింది. కొన్ని కారణాల వల్ల ఇది జరుగుతుంది. గత నెలలో ఒక వైద్య అధ్యయనం ఆకస్మిక మరణానికి, కోవిడ్‌ `19 టీకాకు మధ్య ఎటువంటి సంబంధాన్ని తిరస్కరించడం గమనార్హం.2022లో జరిగిన మొత్తం ప్రమాద మరణాలలో (ప్రకృతి వైపరీత్యాలు కాకుండా) ఆకస్మిక మరణాల వాటా మొత్తం 3.9 లక్షల మరణాలలో 13.4% అని నివేదిక పేర్కొంది. మరణించిన వారిలో ఎక్కువ మంది పురుషులు ఉన్నారు. వారిలో మూడిరట ఒక వంతు కంటే ఎక్కువ మంది 45 నుండి 60 సంవత్సరాల మధ్య వయస్కులేనని గణాంకాలు చెబుతున్నాయి. గతేడాది మహారాష్ట్రలో అత్యధికంగా (14,927), కేరళ (6,607), కర్ణాటక (5,848) తర్వాతి స్థానాల్లో ఉన్నాయి. ఈ రాష్ట్రాల ర్యాంకింగ్‌ గత ఏడాది కూడా ఇదే విధంగా ఉంది.2022లో 32,410 మంది గుండెపోటు కారణంగా మరణించారు, ఇది గత సంవత్సరం కంటే 14% ఎక్కువ. మహారాష్ట్రలో అత్యధిక మరణాలు (12,591), కేరళ (3,993), గుజరాత్‌ (2,853) తర్వాతి స్థానాల్లో ఉన్నాయి. ఎన్‌సిఆర్‌బి సంకలనం చేసిన డేటా కూడా గుండెపోటుతో మరణించిన వారిలో 28,005 మంది పురుషులు. ఈ బాధితులలో 22,000 మంది 45`60 సంవత్సరాల మధ్య వయస్సు గలవారు ఉన్నారు.తీవ్రమైన కరోనాతో బాధపడుతున్న వ్యక్తులు వ్యాయామాలు, వర్కౌట్‌లు చేసేటప్పుడు ఎక్కువ కష్టపడవద్దని, కొంతకాలం పాటు ఎటువంటి శ్రమతో కూడుకున్న పని చేయవద్దని కేంద్ర ఆరోగ్య మంత్రి మన్సుఖ్‌ మాండవియా ఇటీవల సూచించారు. ఎఅఓఖీ అధ్యయనాన్ని ఉటంకిస్తూ, కోవిడ్‌ `19 కారణంగా గతంలో ఆసుపత్రిలో చేరడం, ఆకస్మిక మరణాల కుటుంబ చరిత్ర , జీవనశైలిలో మార్పులు యువతలో ఆకస్మిక మరణాల పెరుగుదలలో పాత్ర పోషిస్తాయని ఆయన అన్నారు.మన శరీరంలోని అన్ని ఇతర భాగాల్లాగే, గుండె కూడా బాగా పని చేయడానికి ఆక్సిజన్‌ మంచి సరఫరా అవసరం. హృదయ ధమనులు ఈ అవసరాన్ని పూర్తి చేస్తాయి మరియు గుండెకు ఆక్సిజన్‌ను సరఫరా చేస్తాయి. అనారోగ్యకరమైన ఆహారపు అలవాట్లు మరియు జీవనశైలి కారణంగా, కొరోనరీ ధమనుల గోడలపై కొవ్వు నిల్వలు లేదా ఫలకం అభివృద్ధి చెందుతుంది. ఇటువంటి ఫలకం నిర్మాణం తగిన జీవనశైలి మార్పులు లేకుండా కాలక్రమేణా అడ్డంకులుగా మారుతుంది. ధమనిలో ఏదైనా అడ్డుపడటం వల్ల గుండె కండరాల భాగాలకు రక్తం చేరకుండా చేస్తుంది. ఇది కార్డియాక్‌ ఇస్కీమియాకు కారణమవుతుంది, ఈ పరిస్థితి గుండెలో కొంత భాగం ఆక్సిజన్‌ను కోల్పోతుంది. కార్డియాక్‌ ఇస్కీమియాను చాలా కాలం పాటు గుర్తించనప్పుడు లేదా చికిత్స చేయకపోతే, గుండె కణజాలం చనిపోవడం ప్రారంభమవుతుంది మరియు గుండెపోటుకు కారణమవుతుంది. గుండెపోటును మయోకార్డియల్‌ ఇన్ఫార్క్షన్‌ అని కూడా అంటారు.గుండెలో కరోనరీ ధమనులు దెబ్బతినడం వల్ల గుండెపోటు వస్తుంది. అనేక కారణాల వల్ల కొరోనరీ ధమనులు నిరోధించబడతాయి మరియు ఇది గుండెలో ఆక్సిజన్‌ సరఫరా లోపానికి దారితీస్తుంది. ఈ పరిస్థితిని కరోనరీ ఆర్టరీ వ్యాధి అని పిలుస్తారు, ఇది చాలా గుండెపోటులకు ప్రధాన కారణంఇతర సందర్భాల్లో, కొలెస్ట్రాల్‌ మరియు ఇతర పదార్థాలను రక్తప్రవాహంలోకి అనుమతించడానికి గుండెలో ఏర్పడిన ఫలకం చీలిపోయినప్పుడు గుండెపోటు సంభవిస్తుంది. చీలిక సమయంలో, రక్తం గడ్డకట్టడం వల్ల గుండెకు ఆక్సిజన్‌తో కూడిన రక్త సరఫరాను అడ్డుకుంటుంది. అరుదైన సందర్భాల్లో, రక్తనాళాల దుస్సంకోచం వల్ల గుండెపోటు వస్తుంది.

By admin

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *